MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI
(VETA)
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MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe 18 mwezi Januuari 2022
KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha VETA KIHONDA S.L.P.2208 MOROGORO,

Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 802

ambacho kinaiwakilisha
“Mwajiri”) kwa upande

DODOMA (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama
mmoja;

NA
Ndg. PETER MGOMBELE, S.L.P - MOROGORO (ambaye katika Mkataba huu atajulikana

kama “Fundi”) kwa upande mwingine.
adi cha

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kumalizia Ujenzi wa chuo cha ufundi st

wilaya ya Korogwe

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya Ujenzi wa chuo cha ufundi stadi cha wilaya ya Korogwe

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya kupiga
blundering, ceiling board, PVC

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo wa
vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;
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HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI

Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania 17,269,570.00 (Milioni kumi na hrki‘
mbili na sitini na tisa elfu mia tano sabini tu), Fundi atafanya kazi ya Kufanya kazi
Za useremala kwa masharti yaliyomo katika Mkataba huu

Kawa Mkataba huu, kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”

: 2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa

imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya ujenzi
yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwajiri atamlipa Fundi kama ifuatayo;

(a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi
(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;
(c) Kazi ikikamilika kwa asimilia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi:
.Y (d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi;
] (e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi; na
(f) Baada ya kukamilika kwa “Muda wa matazamio” yaani miezi mitatu 5% ya
Gharama ya Ufundi itakakuwa imezuiliwa katika kipindi chote cha ujenzi.

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZ|

(@) Fundi atakabidhiwa eneo la kazi tarehe 19 mwezi Januari 2022
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
zitasaini.

AP e Y

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya Miezi tatu (3) toka tarehe ya makabidhiano ya
kazi hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku
ya ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.
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(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi silizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo

kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

WAJIBU WA FUNDI
Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kupiga dari majengo yote, Pvc na gutter kama ilivyoezwa katika mkataba huu

na kukamilisha ujenzi kama inavyoonekana katika Michoro aliyoitoa Mwajiri,

(b) Kumpatia Mwa]iri ratiba ya kazi (work programme) ndani ya siku 7 tangu tarene
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwayjiri ndani ya muda
utakaopangwa katika maelekezo hayo, na iwapo Fundi hatatekeleza maelekezo
hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya kumsimamisha kazi Fundi
na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine” ili atekeleze maelekezo hayo. Gharama
za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na sehemu ya fedha aliyotakiwa
kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),
Mchanganuo wa kazi (schedule of activities) na maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri

atoe maelekezo yake;

kupata vifaa vya ujenzi (materials) vya

u/ na Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi
li Mwajiri

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa
kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro a
(Schedule of materials), Mchanganuo wa kazi (schedule of activities) 1

atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda

kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nch zinazohusiana na Kazl

anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi 5% ya zuio (withholding tax).
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(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara tu
atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

WAJIBU WA MWAJIRI

Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) ilivowasilishwa na Fundi.

(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).
(g) Kumkata fundi fedha za uharibufu “Defect Liability” wakati na baada ya ujenzi
zinazozuiwa ndani ya muda wa matazamio “Retention Period”

WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi yake.
Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa sababu
zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya usimamizi au
kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na maana na uzito
kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.
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(€) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi yeyote
wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama inavyotakiwa na
Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa U]
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughu
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project

Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

8.
enzi (Site Supervisor),
li za ujenzi kwa niaba

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au

Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha/(a)cha
Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu mambo

. yafuatayo:

i. tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango

(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),

uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko
kinyume na Mkataba huu,

1 iii. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au

iv.
Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia.
9 (c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site

Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha
Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA MWAJIRI

Ikiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo linalojengwa
na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi
atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi
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i Ka ain
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yar'faweza kuwg kaur ..].,
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa
(quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza vakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufund
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(@) Mwajin atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hat
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa .
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi. '

(b) Muda wa Matazamio utakuwa ni Miezi mitatu (3), Uharibifu wowote katika 1eNgo
utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi mitatu tangu siku Mwajiri ametoa hati ya
kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na Fundi kwa gharama zake ndani va sik.
thelathini tangu Mwajiri amemjulisha Fundi juu ya uharibifu huo.

(€) Mwa)in atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani va miez:
sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio kwa
Fundi. Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni siku ile
iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% va f
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha

hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi ndani

ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa kurekebisha
uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata maelekezo ya
Mwajiri.

13. VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI (ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana. Fundi atatoa taarifa
kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.
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14.

%

16.

17,

18.

MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

it.akapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
k?mbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

NGTISI (NOTICES)
vatafanyika

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, ¥
kwa ama kupelekwa moja kwa moja (physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).

SHERIA ZINAZOTUMIKA

Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria za

Tanzania.

RUSHWA
lwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri anaweza

kuvunja Mkataba huu.

huu

KUVUNJWA KWA MKATABA
Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa yafuatayo:

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au
ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

iii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya mwajiri
Basi Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo, iwapo

Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavun)a Mkataba
huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa zimesababishwa

na Fundi.
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(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

| Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
I ‘ yafuatayo:

| . Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao
i | angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi
Na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu, au

i, Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au
1. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri, michoro
pPamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri ndani ya

stku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa ‘
maelekezo, michoro pamoja na makabrasha mengine, au

iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi. au

V. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo |a ujenzi kinyume na makubal

iano
katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba (7) ilj arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo. Fundi
atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo zinaweza kuwa
zimesababishwa na Mwajiri.

19. USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu ‘\»
hézitalumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unachusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi
unaohusu Mkataba huu.

20, USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa njia
ya usuluhishi (arbitration).
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IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO
YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA KIHONDA-

MOROGORO
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